So sánh các bảng liệt kê

Chuyển nhượng căn hộ chung cư khi chưa có sổ đỏ?

Chuyển nhượng căn hộ chung cư khi chưa có sổ đỏ?
gach-ngang-ngan-dong

Tôi đang có dự định mua 1 căn hộ chung cư thương mại. Căn hộ đó mới được ký Hợp đồng mua bán và chưa được bàn giao. Hiện tại, chủ căn hộ đó muốn sang tên chuyển nhượng cho vợ chồng tôi.

Xin hỏi, căn hộ đó có đầy đủ pháp lý không ? Khi tôi mua căn hộ đó thì có rủi ro gì không ? Mong công ty tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

gach-ngang-ngan-dong

Theo Điều 118 Luật Nhà ở năm 2014 quy định về Điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch

1. Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

Các điều kiện quy định tại điểm b và điểm c khoản này không áp dụng đối với trường hợp mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai.

2. Giao dịch về nhà ở sau đây thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận:

a) Mua bán, Thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai;

b) Tổ chức thực hiện tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương;

c) Mua bán, thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, thuê mua Nhà ở xã hội, nhà ở để phục vụ tái định cư không thuộc sở hữu nhà nước; bán nhà ở quy định tại khoản 4 Điều 62 của Luật này;

d) Cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở;

đ) Nhận thừa kế nhà ở;

e) Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại được xây dựng trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở bao gồm cả trường hợp đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư nhưng chưa nộp hồ sơ đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó.

Các giấy tờ chứng minh điều kiện nhà ở tham gia giao dịch quy định tại khoản này thực hiện theo quy định của Chính phủ.

Theo như các thông tin bạn cung cấp thì căn hộ chung cư bạn đang dự tính mua chưa hình thành cần phải có Giấy phép xây dựng, Giấy phép mở bán hoặc Hợp đồng mua bán. Theo thông tin bạn cung cấp thì căn hộ đủ điều kiện để chuyển nhượng.

Thông tin chi tiết xin liên hệ info@visgroup.com.vn

Bài viết liên quan

QUY TRÌNH THỦ TỤC MUA, BÁN CHUYỂN NHƯỢNG CĂN HỘ, NHÀ ĐẤT

Bạn muốn mua nhà chung cư, nhà mặt đất, mua đất thì cần những thông tin gì ?...

Tiếp tục đọc

Mất nhà, đất vì sổ đỏ giả

Nhiều thủ đoạn làm sổ đỏ giả gây thiệt hại tiền tỉ đang khiến người...

Tiếp tục đọc

Bộ Xây dựng vừa có giải đáp rõ về cho thuê officetel

Mới đây, Bộ Xây dựng đã ban hành Công văn 131/BXD-QLN giải đáp rõ các vướng...

Tiếp tục đọc

Tham gia thảo luận

error: Nội dung đã được đăng ký bản quyền ! Vui lòng liên hệ 0966-900-677